Dù không ly hôn những bạn phải nên chia nhà

Chồng bà là người phải thi hành bản án và giao trả cho bà K.H gần 400 triệu đồng. Trong trường hợp chồng bà không có tài sản riêng và cũng không có tài sản nào khác mà chỉ có căn nhà là tài sản chung thì thi hành án được quyền làm như vậy.
sao-ly-di-van-song-chung-2
Tòa án xử buộc chồng tôi phải trả cho bà K.H gần 400 triệu đồng, cùng với đó buộc bà K.H trả lại giấy chủ quyền nhà cho vợ chồng tôi. Chi cục Thi hành án quận đã ra thông báo yêu cầu chồng tôi phải trả tiền. Thông báo trên còn yêu cầu vợ chồng tôi phân chia căn nhà là tài sản chung của chúng tôi trong vòng 30 ngày.
Sau khi hết thời hạn này mà chúng tôi không phân chia và cũng không kiện ra tòa án để phân chia thì chi cục sẽ kê biên căn nhà bán đấu giá thi hành án rồi chi trả cho tôi 1/2 giá trị căn nhà.
Xin hỏi luật sư, tại sao chúng tôi không ly hôn mà thi hành án lại kêu chúng tôi phải chia nhà?
Trần Thị Thanh Mai (quận Bình Tân, TpHCM)
Trả lời:
Chồng bà là người phải thi hành bản án và giao trả cho bà K.H gần 400 triệu đồng. Trong trường hợp chồng bà không có tài sản riêng và cũng không có tài sản nào khác mà chỉ có căn nhà là tài sản chung thì thi hành án được quyền làm như vậy.
Theo quy định tại Khoản 1, Điều 74 Luật Thi hành án dân sự năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014, tài sản thuộc quyền sở hữu chung của vợ chồng chấp hành viên xác định phần sở hữu của vợ chồng theo Luật Hôn nhân và gia đình (chia đôi, mỗi người 1/2).
Trường hợp cả 2 không đồng ý sẽ có quyền khởi kiện yêu cầu tòa án phân chia. Nếu vợ chồng bà không làm theo yêu cầu này, chấp hành viên có thể áp dụng biện pháp cưỡng chế kê biên, bán đấu giá căn nhà để thi hành án phần người chồng và thanh toán 1/2 giá trị căn nhà cho bà.

Cùng Danh Mục:

Nội Dung Khác

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *